Thaifengshui.com Thaifengshui.com

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 

สอบถามเรื่องการวงสิงห์หินคู่ที่หน้าบ้านด้วยครับ

Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    Thaifengshui.com -> ฮวงจุ๊ย
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Sat Aug 26, 2006 8:19 pm    เรื่อง: สอบถามเรื่องการวงสิงห์หินคู่ที่หน้าบ้านด้วยครับ ตอบโดยอ้างข้อความ

สอบถามเรื่องการวงสิงห์หินคู่ที่หน้าบ้านด้วยครับ

ผมเปิดบ้านเป็นสำนักงานลักษณะ Home office ทำธุรกิจเกี่ยวกับซอฟต์แวร์ ที่หัวเสาประตูหลักหน้าบ้านว่างอยู่ จึงได้ซื้อสิงห์หินมา 1 คู่ ตั้งใจว่าจะติดตั้งไว้บนหัวเสา แต่เกิดสับสนและไม่แน่ใจเรื่องการวาง เพราะสิงห์ 2 ตัวนี้แตกต่างกัน ตัวหนึ่งตัวผู้ (ขาขวาเหยียบ) อีกตัวหนึ่งตัวเมีย (ขาซ้ายเหยียบ) ซึงผมได้ลองไปเปิดหนังสือเกี่ยวกับฮวงจุ๊ยดูเล่มหนึ่ง เขาอธิบายว่าการวางสิงห์ที่ถูกต้องนั้น ถ้าเรายืนอยู่นอกบ้านและหันหน้าเขาหาประตูหลัก สิงตัวผู้ต้องอยู่ขวามือ สิงห์ตัวเมียต้องอยู่ซ้ายมือ หรือสรุปง่ายๆว่าให้เอาขาที่เหยียบลูกโลกเข้าในบ้านทั้งคู่

แต่เมื่อผมได้ลองขับรถตะเวนดูตามบ้านเรือนและร้านค้าต่างๆที่มีการติดตั้งสิงห์พบว่า
1. เขาจะวางสิงห์ไว้ที่หน้าเสาโดยทำฐานให้นั่ง (มี 2 ร้านที่อยู่บนหัวเสาหน้าบ้านเลย) จึงอยากสอบถามว่าการวางที่ถูกต้องต้องวางที่ใด บนเสาได้หรือไม่ (หน้าบ้านเป็นที่ของเทศบาลครับ)

2. การวางตามที่ผมบอกโดยเอาลูกโลกเข้าในนั้น ปรากฏว่าที่ผมตะเวนไปดูมานั้นแทบทุกที่วางไม่เหมือนในหนังสือเลยครับ คือเขาเอาขาที่เหยียบลูกโลกออกนอกหมดเลย (งงมากๆครับ) มีที่หนึ่งประหลาด วางตัวเมียสองตัว คือเป็นสิงห์ยกขาซ้ายทั้งคู่เลย เลยขอสอบถามผู้รู้ว่าตกลงวางยังไงครับ

3. คำถามที่ไม่น่าถาม "คุณแม่ผมไปฟังจากรายการโทรทัศน์ไหนก็ไม่ทราบว่า สิงห์คู่ห้ามวางบ้านคนธรรมดา ต้องวางบ้านเจ้าคนนายคน ขุนนาง" ไม่ทราบว่าตรงนี้มีข้อเท็จจริงอย่างไรครับ

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าครับ
ขึ้นไปข้างบน
แม่ชีกายสิทธิ์

เข้าร่วม: 03 Aug 2006
ตอบ: 222

ตอบตอบเมื่อ: Sun Aug 27, 2006 11:59 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เพื่อเป็นการอธิบายให้เข้าใจ ขอ e-mail ดีกว่าค่ะ จะตอบให้ในนั้น
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Mon Aug 28, 2006 11:34 am    เรื่อง: อีเมล์ครับ ตอบโดยอ้างข้อความ

info@dreamsofts.com

ยุทธนา ท้าวนอก

Dreamsofts Optimization Ltd. Part.
Phone : +66 (0) -1264 - 3240
Fax : +66 (0) - 4438 - 3130
Email : info@dreamsofts.com
MSN : tear191@hotmail.com
Skype name : dreamsofts
Website : http://www.dreamsofts.com
Best Industrial Application Thailand ICT Award 2004
ผู้สนใจ
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Sun Dec 10, 2006 5:16 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ถึงคุณแม่ชีกายสิทธิ์ ผมอยากทราบเช่นเดียวกันครับ ช่วยอธิบายผมด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ
cpemicron@hotmail.com
แม่ชีกายสิทธิ์

เข้าร่วม: 03 Aug 2006
ตอบ: 222

ตอบตอบเมื่อ: Sat Dec 16, 2006 10:00 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

คุณผู้สนใจ

ตอบให้แล้วนะคะ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
pura04

เข้าร่วม: 31 Dec 2007
ตอบ: 2

ตอบตอบเมื่อ: Mon Dec 31, 2007 7:12 pm    เรื่อง: สนใจด้วย ตอบโดยอ้างข้อความ

สนใจด้วยช่วยส่งข้อมูลให้ด่วยนะคะ punnaratr@yahoo.com ขอบคุณค่ะ แป็ก
เรียงลำดับข้อความตอบจากก่อนหน้า:   
Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    Thaifengshui.com -> ฮวงจุ๊ย ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณสามารถสร้างหัวข้อใหม่ได้
คุณสามารถพิมพ์ตอบได้
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

© 2004 Thaifengshui.com  .
Protected by Anti-Spam ACP