Thaifengshui.com Thaifengshui.com

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 

ชี้แจงเนื่องจากปัญหาชีวิตคู่เข้ามาสอบถามมากโดยเฉพาะปีจอ

Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    Thaifengshui.com -> ดวงจีน โป๊ยยี่สี่เถี่ยว
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
อ.เสฐวุฒิ

เข้าร่วม: 24 Nov 2004
ตอบ: 280

ตอบตอบเมื่อ: Fri Aug 04, 2006 6:52 pm    เรื่อง: ชี้แจงเนื่องจากปัญหาชีวิตคู่เข้ามาสอบถามมากโดยเฉพาะปีจอ ตอบโดยอ้างข้อความ

ปัญหาความรักในปีจอเดือนกรกฎาคม
เนื่องจากมีดวงที่มีปัญหาเข้ามาสอบถามกันมากในเดือนกรกฎา จึงขอใช้วิชาการในการเข้าประกอบคำอธิบาย เนื่องจากปีนี้เป็นปีจอและมีผลกับเดือนกรกฏาเพราะเข้าเกี่ยวข้องกับดาว "ถ่อฮวย" เพราะดาวถ่อฮวยจะส่งผลให้เรื่องรักๆใคร่ๆวิปริตผิดปกติเป็นได้แม้กระทั่งผู้มีความรู้อย่างพวกเราๆ ถ้าในดวงดาวถ่อฮวยมันทำการได้ ฮะ ผั่ว ไห่ วุ่นวายไปหมด แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ล้วนมีที่มาที่ไปจากอำนาจดวงและการตอบรับคล้อยตามดวงทั้งสิ้น ทุกท่านไม่ว่าชายหรือหญิงท่านลองหวนทบทวนด้วยสติปัญญา(ต้องคนมีปัญญาในสมองนะครับ) อย่างท่านที่มีอายุอานามเลยสามสิบห้ามาแล้วจะชัดเจนกว่าเพราะประสบการณ์มีมาพอสมควร ท่านทั้งหลายผมพยายามชี้แจงและแนะนำด้วยความเป็นธรรมอย่างที่สุดเพื่อประกอบทั้งดวงและทั้งการกระทำ อย่างคนที่มีปัญหาเรื่องคู่ชีวิตเราต้องย้อนมองตัวตนเราเองก่อนว่ามีจุดใดที่คือจุดบกพร่อง เราดูแลคนรักเอาใจใส่เท่าเขาเอาใจใส่เราแล้วหรือยังอย่างเราเสมอต้นเสมอปลายในการประพฤติปฎิบัติในหน้าที่ของเราหรือยัง โดยไม่อ้างเหตุที่ขัดกับสิ่งที่เราเคยประพฤติปฏิบัติต่อคู่ของเรา เพราะอะไรเพราะความเคยชินคุ้นเคยเลยขาดตกบกพร่องแล้วยังไม่สำนึก อย่าบางคนล้มเหลวในชีวิตคู่คนแล้วคนเล่ายังไม่สำรวจตัวตนยิ่งแย่ใหญ่ อย่างดวงบางดวงต้องอยู่กับนักเลงหัวไม้ หรือพวกใช้แรงงาน แล้วแพ้ทางเพราะอะไร ทำไมในชีวิตเวลาอยู่กับคนดีๆเอาใจใส่แล้วไม่รู้สึกดีนี้ไม่ใช่เพราะอำนาจของดวงพาไป ผู้หญิงบางคนลงทุนถึงขั้นทำมาหากินมาเลี้ยงผู้ชายก็เอา ขอให้กดขี่ข่มเขาเอาไว้ได้ก้พอไม่ว่าชีวิตจะตกต่ำในสายตาใครๆ ลองนึกดูดีๆซิครับชีวิตผิดพลาดล้มเหลวเพราะดวงพาไปแต่ถ้าเราไม่ให้ดวงพาไปละคือมีสำนึกแยกแยะสิ่งที่ดีและไม่ดีถูกและเหมาะสมพอเพียงกับสถานะการณ์จริงแต่คนส่วนใหญ่เลือกที่จะโทษคนอื่นแต่ไม่ดูตัวเอง อ้างว่าไม่มีคนดีเข้ามาในชีวิตบางละ แล้วอ้ายคนที่เคยมีคนดีเข้ามาในชีวิตแล้วทำไมปล่อยผ่านไป จนต้องมาเจอคนไม่ดีและใช้ชีวิตอยุ่ร่วมกับเขาได้ละครับ สำหรับผมไม่งงครับเพราะส่วนหนึ่งมันเป็นเพราะดวงอีกส่วนเป็นเพราะตนเองรักดีไม่จริงเพราะดวงเกิดมาสำหรับใช้กรรมจึงมีชีวิตที่จะมีความสุขและไม่ทุกข์ได้แค่ช่วงสั้นๆ ชีวิตจึงประสบมรสุมแล้วก็โทษดวงอย่างเดียว จึงเห็นได้ชัดว่าของดีมันประพฤติปฏิบัติลำบากอีกทั้งที่คนที่ไร้ความอดทนไหนเลยจะเห็นทางสดใส ส่วนคนที่ดวงไม่ได้เกิดมาดวงต่ำ บางช่วงแห่งชีวิตก็จะเจอคู่ที่ไม่คล้องจองกับดวงก็เกิดปัญหาได้เช่นกันแต่สุดท้ายเขาก็จะมีคุ่ที่มีดวงใกล้เคียงกัน คนดีจึงต้องมีความอดทนสูงกับคนที่เรารัก ยิ่งคนที่เคยมีประสบการณ์ที่เลวร้ายยิ่งต้องพยายามถนอมความรู้สึกของคนรักในปัจจุบันให้ดีๆไม่ใช่กับอดีตคุณทำได้ทุกอย่างกับคนที่เป็นคนไม่ดี แต่ปัจจุบันคุณสร้างเงื่อนไขที่ขาดความเป็นธรรมให้เป็นปัญหาที่ไม่ตรงสถานะการณ์เพื่อให้เป็นเรื่องใหญ่ของชีวิตริดรอนบั่นทอนทำให้ฝ่ายตรงข้ามที่เป็นคู่ที่จะพยายามลืมอดีตของคู่ของตนเองอดไม่ได้ต้องย้อนไปคิดว่ากับคนที่ถูกใจแต่ไม่ดีพลีชีวิตทำร้ายตนเองก็ยอมแต่กับคนที่ดีๆกับทำให้เขาเกิดปัญหาริดรอนเขาอยู่บ่อยๆนี่ใช่ขาดความสำนึกที่เป็นธรรมใช่ไหม คนส่วนใหญ่ไม่ทั้งหมดนะครับยึดความถูกใจมากกว่าคำว่าเหตุผลอยากได้แต่ไม่ลงทุน ไม่รู้จักตัวตนของตัวเองอย่างแท้จริง สุดท้ายมองไม่เห็นตัวเองก็เลยต้องพึ่งหมอดู พึ่งพระพึ่งเจ้า เข้าตามตำราไม่เห็นโลงน้ำตาไม่ไหล ฉะนั้นคนที่เข้ามาศึกษาในวิถีแห่งดวงมีไว้ปกปักษ์รักษาเส้นทางของชีวิต แต่คนที่มีความรู้ก็ใช่ว่าจะเอาชนะหรือเลี่ยงกรรมได้ทุกคนเพราะถ้ากรรมเดิมมันเข้าหนุนกรรมใหม่ หมดหนทางเห็นฝั่งจริงๆครับรับประกันชีวิตบอดลงสนิทเพราะจะอ้างว่าถูกใจ "ไม่มีใครสามารถกลับไปแก้ไขอดีตที่เป็นเงาคอยเตือนใจเรา แต่เราสามารถแก้ไขวันพรุ่งนี้ไม่ให้ย้อนรอยไปเหมือนอดีตได้"
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email
Luckana
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Fri Aug 11, 2006 12:06 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

อาจารย์เสฐวุฒิที่เคารพคะ
รู้สึกปลื้มใจแทนคนอีกหลายๆ คนที่ได้มีโอกาสรับรู้แนวทางในการดำเนินชีวิตจากอาจารย์ค่ะ หลายๆ ประโยค หลายๆ ข้อคิด เปรียบเสมือนเปลวเทียนส่องแสงสว่างให้กับหลายๆ คนที่ดูเหมือนกำลังจะสิ้นความหวัง ได้พบกับหนทางที่จะนำไปสู่ปลายทางแห่งความหวังได้อีกครั้ง
จริงอย่างที่อาจารย์บอก...การเอาใจเขามาใส่ใจเรานั้น เป็นสิ่งที่ทุกคนควรกระทำ ไม่เฉพาะแต่คู่รักเท่านั้น และสำหรับคู่รัก...หากคนนึงรัก ดูแล เอาใจใส่ แต่อีกคนรับรู้และเข้าใจ แต่ไม่สามารถรักตอบได้ มันก็คงเป็นกรรมของคนๆ นั้น ดิฉันเชื่อนะคะว่าการที่คนเราได้พบกันและรักกันมันเกิดจากกรรมที่สร้างร่วมกันมา แต่ไม่ว่าจะเป็นกรรมดีหรือไม่นั้น การที่เราได้อยู่กับคนที่เรารักและได้ทำอะไรเพื่อเขาอย่างไม่มีเงื่อนไข วันหนึ่งสิ่งดีๆ จะสนองกลับมาเอง แต่หากมันไม่เป็นอย่างนั้นก็อย่าไปคิดอะไร เพราะไม่เคยมีใครบังคับให้ใครทำอะไรเพื่อใครได้ นอกจาก "ตัวเราเอง"...
อ.เสฐวุฒิ

เข้าร่วม: 24 Nov 2004
ตอบ: 280

ตอบตอบเมื่อ: Fri Aug 11, 2006 12:40 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

คุณลักขณาขอบคุณอีกครั้งครับฟังจากวาทะศิลป์ก็คงเป็นคนไหวพระสวดมนต์ มีความเมตตาอยู่ภายใต้จิตใจอันดีงาม แต่ก็มีความแข็งแกร่งในตัวเองไม่ทราบมีความรู้เรื่องโหรศาสตร์ดวงจีนอยู่ในขั้นไหนถ้ามีความสนใจผมยินดีมากนะครับถ้าจะได้คนดีๆอย่างคุณมาช่วยสังคมอีกแรงหนึ่งถ้ามีเวลาติดต่อผมได้นะครับคนดีๆวันนี้สังคมเรามีน้อยครับ ส่วนใหญ่ช่วงชิงแข่งขันเกินขอบเขตกันทั้งนั้นหาคำว่ารู้พอเพียงไม่ได้
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email
Luckana
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Fri Aug 11, 2006 2:38 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

กราบขอบพระคุณสำหรับคำชมค่ะ
ดิฉันเองมีความสนใจในศาสตร์นี้ค่อนข้างมากค่ะ ไม่ว่าจะเป็นแขนงไหนก็ตาม เพราะรู้สึกว่าทุกแขนงวิชาของศาสตร์นี้ต่างมีความลึกลับและน่าหลงใหลไม่แพ้กัน
สำหรับดิฉันตอนนี้กำลังศึกษาวิชาโหราศาสตร์ไทยค่ะ แต่ก็สนใจในวิชาดวงจีนอยู่เหมือนกัน ถ้ามีโอกาสคงได้ไปปาวรณาตัวเป็นศิษย์ของอาจารย์เสฐวุฒิแน่ๆ ค่ะ
อาจารย์คงไม่รังเกียจนะคะ ถ้าดิฉันจะขออนุญาตใช้วิชาที่เรียนมาแลกเปลี่ยนด้วย เพื่อพัฒนาศาสตร์นี้ให้ยั่งยืนและช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ได้อย่างแท้จริง
กัมมุนา
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Thu Nov 09, 2006 3:57 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

อาจารย์ครับ การที่เราไปขืนดวงจะเป็นการขัดกับหลักเรื่องกรรมของพระพุทธศาสนามั๊ยครับ

เพราะใครทำกรรมใดไว้ย่อมได้รับผลกรรมอย่างนั้น
การที่เราไปหลบเลี่ยง ยังไงก็ต้องรับกรรมอยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ

ขอบคุณครับ
Nesta

เข้าร่วม: 18 Jul 2006
ตอบ: 4

ตอบตอบเมื่อ: Sun Nov 19, 2006 9:45 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

สวัสดีครับ อาจารย์เสฐวุฒิ
ได้เข้ามาอ่านเรื่องราวที่ดีๆในนี้ที่อาจารย์มี ก็รู้สึกดีครับ เพราะเป็นคนหนึ่งที่เคยขอให้อาจารย์ช่วยชี้แนะ
เป็นกำลังใจให้ครับ
ขอให้กุศลที่อาจารย์ได้ทำเพื่อคนอื่น กลับมาคุ้มครองอาจารย์บ้างครับ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
t
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Feb 13, 2007 5:54 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

แสดงว่าคนที่เกิดปีจอ เดือนกรกฎาคม ต้องประสบปัญหาเกี่ยวกับเรื่องรัก ๆ ใคร่ ๆ ทุกคนหรือคะ ไม่ว่าจะทำดีขนาดไหนก็ยังต้องเป็นไปตามดวงหรือค่ะ
สงสัยคะ
nanny
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Fri Sep 07, 2007 9:25 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

อ่านแล้วทำให้เราได้ทบทวนสิ่งที่เกิดขึ้น ทำให้รู้อะไรได้มากขึ้น ขอบคุณอาจารย์ที่ทำให้ตาสว่างค่ะ
เรียงลำดับข้อความตอบจากก่อนหน้า:   
Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    Thaifengshui.com -> ดวงจีน โป๊ยยี่สี่เถี่ยว ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณสามารถสร้างหัวข้อใหม่ได้
คุณสามารถพิมพ์ตอบได้
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

© 2004 Thaifengshui.com  .
Protected by Anti-Spam ACP